BMW E90 THAILAND

ปัญหาความร้อน Heat

ออฟไลน์ pooldog

• มือใหม่หัดขับ
  • *
เมื่อ: May 09, 2017, 19:09:53
สวัสดีเพื่อนๆครับ ผมขับe90 320i มีปัญหาเรื่องความร้อนขึ้นครับ ส่งไปแก้อู่ไหนก็ไม่หายซะทีครับ

ปัญหาคือ รถผมแอร์เกิดไม่เย็นขึ้นมา เลยไปเปลี่ยนคอมแอร์, พัดลมหน้าเครื่อง, ล้างระบบแอร์ทั้งระบบ ปรากฎว่าหลังจากไปทำมาได้แอร์เย็นฉ่ำมาก ผ่านไป 1 อาทิตย์ อยู่ดีๆความร้อนเครื่องสีส้มก้อขึ้นโชว์ พยายามหาที่จอดปรามาณ 3 นาที สีแดงเลยขึ้น ผมเลยรีบดับรถ ปรากฎว่าพอเปิดฝากระโปรง น้ำได้ดันออกทางฝาหม้อพักน้ำ ผมเลยตัดสินใจซื้อฝาใหม่มาเปลี่ยน แล้วเติมน้ำไล่อากาศใหม่ พอมาวันรุ่งขึ้นขับอีก ไฟก้อขึ้นโชว์สีส้มและสีแดงขึ้นมาอีก ทีนี้เปิดฝากระโปรงมา น้ำไม่ดันออกฝา แต่กลับดันออกทางรูเดรนน้ำล้น จึงตัดสินใจเข้าอู่ อู่บอกว่าอาจจะมีอาการมาจากฝาโก่ง จึงแนะนำให้ผ่าเครื่อง หลังจากผ่าเครื่องแล้ว นำมาชับได้ 2-3 วัน อาการ Heat ก็เป็นขึ้นอีก ผมเลยไปลองหาข้อมูลมาแล้วพบว่า แรงดันในน้ำยาแอร์ ก็มีผลต่อการทำงานของพัดลมหน้าเครื่อง ผมเลยลองเช็คดูโดยการสตาร์ทเครื่อง พัดลมก็หมุน พอเปิดแอร์ พัดลมก็เพิ่มสเต็ปความเร็วขึ้น ที่นี้ผมเลยให้ช่างเติมน้ำยาแอร์โดยให้แรงดันฝั่ง low=45, High=200 ปรากฎว่า เอาไปขับแล้วความร้อนไม่ขึ้น แต่พัดลมหมุนสเต็ปHigh ตั้งแต่ Start แต่พอเจออากาศร้อน + รถติด อยู่ดีๆแอร์ก้อตัดเป็นไม่เย็นเลย เหมือน วาล์วแอร์ตัดคอมไม่ให้ทำงาน ผมเลยรีบเอาไปให้อู่วัดระดับความดัน ปรากฎว่าฝั่ง Low เพิ่มไปอยู่ที่ 50-55 (คิดว่าแรงดันมันเยอะไปเลยส่งผลให้คอมไม่ทำงาน) ช่างเลยถามผมว่าไปแอบเติมเพิ่มมารึป่าว ผมแจ้งไปว่า ไม่ได้เติมเพิ่มเลย เอาออกจากอู่ไปยังไงก็เอากลับมาอย่างนั้น พอลดน้ำยาlowให้เหลือ40 กลับมาวิ่ง แอร์เย็นมาก แต่ความร้อนกลับมา Heat เหมือนเดิม ทีนี้เลยไม่รู้จะแก้ปัญหายังไงแล้วครับ รบกวนผู้รู้ด้วยครับ

ส่งที่เปลี่ยนไปแล้ว
คอมแอร์มือสอง, พัดลมหน้าเครื่องมือสอง, มอเตอร์ปั้มน้ำหม้อน้ำ, ล้างทำความสะอาดคอยร้อน, Control valve, เปิดฝาเครื่องพร้อมปาดฝา, ฝาหม้อพักน้ำ+หม้อพัก

ออฟไลน์ charoenchai_1

• ชั่วโมงขับหนึ่งหมื่นไมล์
ตอบกลับ #1 เมื่อ: May 09, 2017, 22:15:09
วาวล์น้ำได้เปลี่ยนไหมครับ
น้ำยาแอร์มีบอกว่าต้องเติมเท่าใดครับ ใต้ฝากระโปรง ใต้โลโก้ bmw ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: May 09, 2017, 22:17:15 โดย charoenchai_1 »

• *
ตอบกลับ #2 เมื่อ: May 10, 2017, 16:17:21
วาล์วเปลี่ยนแล้วคับ, ส่วนน้ำยาแอร์ ช่างบอกว่าเติมตามที่มีข้อมูลติดไว้เลยคับ

• *
ตอบกลับ #3 เมื่อ: May 10, 2017, 16:18:45
เพื่อนที่ขับบีเอ็มด้วยกัน แนะนำให้ลง Shotbox ใหม่เลยคับ