BMW E90 THAILAND

แนะนำหน่อยค่ะเป็นผู้หญิงไม่ค่อยมีความรู้

ออฟไลน์ tar_nattapat

• มือใหม่หัดขับ
  • *
E90 320I รถมีอาการดังนี้ค่ะ
1.รถเตือนน้ำมันเครื่องบ่อยค่ะ เติมได้ประมาณ1สัปดาห์ก็เตือน รถใช้ทุกวันแต่แค่ขับรับส่งลูกไปกลับ30กก.
เวลาจอดนานๆจะมีคราบน้ำมันดำๆซึมค่ะไม่ทราบว่ารั่วไหม??

ล่าสุดไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องมาทางอู่เหมือนจะแกะอะไรสักอย่างใต้ท้องรถออกแล้วใส่กลับไม่เหมือนเดิม
เกี่ยวกันไหมทำให้เตือนน้ำมันเครื่อง แต่เวลาขับขึ้นสะพานหรือเนินหรือลูกระนาดจะมีเสียงครืดใต้ท้องรถค่ะ
พึ่งส่องดูวันนี้เห็นมีแผ่นดำๆใต้ท้องมันหย่อนลงเพราะเหมือนขันน็อตไม่ครบ ต้องทำไงคะ?

2.รถเตือนน้ำกระจก ไฟ และน้ำมันเครื่องเรื่อยๆทั้งที่ดูแล้วและเติมแล้วก็เตือน

3.รถเริ่มเหยียบไม่ค่อยขึ้นค่ะพอเหยียบรอบจะไปประมาณ3รถจะขับแค่60-80 อ่ะพอ3จะกระตุกก็จะวืดลง

4.รถมีกลิ่นเครื่องหรือกลิ่นน้ำมันไม่แน่ใจตอนติดเครื่องแต่ไม่มากเหมือนกลิ่นเผาไหม้

5.เวลาขับรถมันจะมีเสียงเหมือน วึดๆๆๆๆๆๆหน้าเครื่องหรือล้อไม่แน่ใจค่ะ พอช่วงจะชะลอผ่อนล้อจะได้ยินชัดมากก

รบกวนพี่ๆแนะนำหน่อยค่ะไปมาหลายอู่แล้ว สารพัดเลยแต่ก็โดนทั้งแบบทำมาก็เหมือนเดิมและบางอู่ทำแล้วดีขึ้นก็มี บางอู่ก็แนะนำให้ลงเกียร์ลงเครื่องใหม่เป็นแสน เครียดเลยค่ะ

และรบกวนถามค่ะตัวน้ำมันเครื่องถ้าเราจะเติมเองสามารถเติมลงไปได้เลยไหมคะ

ออฟไลน์ woodye90

• ชั่วโมงขับห้าพันไมล์
  • **
รถวิ่งกี่กิโลแล้วครับ แล้วมีควันขาวออกท่อไหมคับ จะคล้ายๆของผมครับ ต้องโอเวอร์ฮอ เครื่องใหม่ครับ
เปลี่ยนปะเก็นเครื่อง ซีนต่างๆ โอริ่ง แหวนลูกสูบ อื่นๆ เพราะรถใช้ไปนานๆ พวกนี้จะสึกเหรอไปคับ ต้องเปลี่ยนชุดใหญ่ครับ แล้วอาการน้ำมันเครื่องหาย รถอืด กลิ่นเหม็นไหม้จะหมดไปคับ
ส่วนเรื่องอื่นๆ ก็เช้คความร้อน เปลี่ยน น้ำมันเกียร์ กรองเกียร์  งบอาจจะเยอะหน่อยครับ แต่ทำแล้วจะใช้ได้อีกนานครับผม
ช่วงนี้ถ้ายังไม่สะดวกก็ต้องอย่าให้น้ำมันเครื่องขาดครับ ต้องเติมเรื่อยๆ
ส่วนอาการข้อ5 ผมคิดว่าน่าจะเป็นลูกปืนล้อครับ ลองให้ร้านเช็คให้อีกทีครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: January 25, 2017, 23:01:16 โดย woodye90 »