BMW E90 THAILAND

สิ่งที่ไม่สมควรทำ เป็นอย่างมากเมื่อสัมภาษณ์งาน

ออนไลน์ Luckyz0nl3

• ชั่วโมงขับรอบโลก

บางครั้งไม่ว่าคุณจะมีโปรไฟล์ที่น่าดึงดูด หรือตรงกับงาน หรือเก่งเท่าไรก็ตาม ถ้าคุณทำสิ่งดังที่กล่าวมาแล้วด้านล่างต่อไปนี้ คุณอาจโดนปัดตกไปแบบน่าเสียดายสุดๆอย่าปล่อยให้จังหวะเลยไปเพียงเพราะว่าคุณทำสิ่งที่ไม่ควรที่จะทำภายในการสัมภาษณ์งาน

1.ไม่กล่าว ไม่บ่นว่าเจ้านาย หรือ บริษัทเก่า ถ้าคุณบ่นว่าเจ้านายเก่าเยอะเกินไปแล้วละก็ แน่นอนว่าทัศนคติของคุณต่อสถานที่สำหรับทำงานเดิมย่อมไม่ดีแล้ว คุณอาจถูกมองว่าเป็นคนมองโลกในทางลบสุดๆหรือ ถ้าคุณเข้ามาปฏิบัติงานบริษัทใหม่ คุณจะต้องบ่นว่าบริษัทใหม่แน่นอน แล้วคนใดอยากจะรับคนที่เข้ามาบ่นว่าบริษัทของตัวเองกันละ

2.บ่นเรื่องปัญหาส่วนตัว ดราม่า จนมากเกินความจำเป็นถ้าเกิดจำต้องบอกเรื่องปัญหาส่วนตัว หรือเรื่องดราม่าในชีวิต ควรกล่าวแต่ว่าพอเหมาะ ให้รับทราบถึงหลักสำคัญแล้วปิดจบ ไม่สมควร บ่นดราม่าชีวิตให้ HR หรือคนสัมภาษณ์ฟัง เขาไม่ใช่คนมารับฟังปัญหาชีวิตของคุณนะ เขามาสัมภาษณ์รับคุณเข้าทำงาน

3.ไม่แต่งตัวตามใจฉันเมืองไทยของเราถึงยังไงก็เป็นประเทศที่ให้ความสำคัญกับมรรยาท รวมทั้งการแต่งตัวให้สมควรตามกาละเทศะ ถ้าเกิดคุณแต่งตัวตามใจฉันละก็ โดนตัดแต้มแน่นอนนะจ้า

4.ไม่พูดข้อเสียของตนเองให้ดูไม่ดีควรจะเป็นข้อตำหนิที่เป็นไปในด้านบวก ผมเป็นคนขี้เกียจคร้านครับ ผมนอนตื่นสายและก็เข้างานขอรับ ผมขี้ลืมครับผม อย่าเชียว คุณควรบอกจุดด้วยของคุณที่เป็นไปในทิศทางที่ดี เช่น ผมเป็นคนลืมง่ายนะครับ แต่ว่าผมก็ชอบมีสมุดไว้จนถึงงานบ่อยๆผมเป็นไม่ค่อยมักจะทำงานที่ยุ่งยากสลับซับซ้อนนะครับ ผมมักจะทำงานออกมาให้ง่ายและเร็วที่สุด แบบ Shortcut นะครับ

5. แสดงวาจา ท่าทาง ไม่เคารพ ไปลามาไหว้หรือ ลงท้ายไม่มีห่างเสียง ถ้าคุณมองเห็น HR หรือคนสัมภาษณ์เดินเข้ามา แล้วไม่ไหว้ไม่ทักเลย หรือแม้กระทั่ง นั่งมองเขาสวัสดีทักทายคุณแล้วละก็ คุณจะรู้สึกยังไง?

6.ไม่บอกว่า ผม/ฉัน อยากจะมีธุรกิจเป็นของตัวเองตกแน่ๆนะแรง เพราะเหตุว่าบริษัทปรารถนาคนที่จะมาทำงานด้วยในระยะยาว คงจะไม่อยากผู้ที่ต้องการจะมีธุรกิจเป็นของตนเอง ทำงานไม่กี่ปีแล้วออก

7.ไม่พูดว่าคุณต้องการเป็นแอร์โฮสเตสแน่ๆว่า คุณจะตกสัมภาษณ์อย่างแน่นอน ถ้าเกิดคุณบอกว่าคุณมีแผนการอยากเป็นแอร์โฮสเตส ถึงแม้ว่าโปรไฟล์คุณจะดีเลิศมายขนาดไหน ก็ตาม กระทั่งรูปที่ติดสัมภาษณ์งานก็เช่นกัน ถ้าเกิดเป็นรูปถ่ายสำหรับสมัครแอร์แล้ว โปรไฟล์ของคุณอาจถูกเลื่อนผ่าน หรือปิดไปเลย

8. ไม่ให้ความเอาใจใส่หรือพึงพอใจเรื่องเงินเดือนและก็ผลประโยชน์มากมาย หรือตั้งแต่ต้น ควรจะถามเมื่อ HR หรือคนสัมภาษณ์เปิดโอกาสให้ถาม ในตอนท้าย ครั้งคราวถ้าหากคุณให้ความสำคัญกับเรื่องเงินมากจนเกินไป คนสัมภาษณ์อาจรู้สึกว่าคุณให้ความใส่ใจกับงาน หรืออยากได้งานนั้นจริงๆหรือไม่

คำค้นหาที่เกี่ยวข้อง : เว็ปไซต์ เรซูเม่

Tags : เรซูเม่ออนไลน์

ออนไลน์ pramotepra222

วันนี้ครับ งามมมมครับ

ออฟไลน์ veerachai29

ดีงาม Looks
fun

ออฟไลน์ popcorn2468

เด็ดไปเลย รอชมครับ

Perfect อิจจจจจจ

น่าอ่านจัง รู้สึกประทับใจจังเลย

ออนไลน์ kkthai20009

คุณทำให้ฉันอยากพัฒนาตัวเองให้ดีกว่านี้ ของคุณมากเลย

ออนไลน์ Posthizzt555

ฝานดีมาก Perfect

ไม่รู้จะพูดอะไร เท่สุดๆเลยอ่ะ

ออนไลน์ Cloudsupachai111

อยากปายยยยย รู้สึกประทับใจจังเลย

อยากปายยยยย เอาใจไปเลย

ออนไลน์ Cloudsupachai111

น่ารักจังเลย ขอบคุณจริงๆนะ

ออนไลน์ Posthizzt555

ฉันอิจฉาความสามารถของคุณจังเลย แนะนำเลยครับ

ไม่รู้จะพูดอะไร so good

ออนไลน์ kkthai20009

ฝานดีมาก รู้สึกพิเศษมาก