BMW E90 THAILAND

อาการ start แชะแล้ว เครื่องไม่ติด (ตอนเครื่องร้อน)

ออฟไลน์ estae

• มือใหม่หัดขับ
  • *
วันสองวันนี้ พบอาการใหม่ครับ เป็นเฉพาะเครื่องร้อน

เมื่อกด start ปุ๊บ เสียงแชะแรก แล้วก็เงียบ เครื่องไม่ติด

ต้องถอดกุญแจ ที้งช่วงนิดนึง ลองเสียบกุญแจใหม่ กด start คราวนี้ติด

แต่ผมรู้สึก ก่อนเครื่องมันจะติด มันจะแบบเนือยๆ ไม่ค่อยมีพลัง เหมือนตอนปกติจะกด start แล้วเครื่องติดชึ่งเลยครับ

อาการแบบนี้ตัวการหลักคืออะไรครับ แบตเตอรรี่ ไดชาท ไดสตาท หรือครับ ?  -_-'

ขอบพระคุณล่วงหน้า

ออฟไลน์ sumate

• Global Moderator
  • ชั่วโมงขับห้าหมื่นไมล์
  • **
1.เซนเซอร์เพลาข้อเหวี่ยง crank shaft sensor อยู่ใต้ท่อร่วมไอดี ติดกับฟรายวีล ซึ่งต่อกับเกียร์

อาการร้อนแล้วดับ เย็นแล้วตืด บางครั้งรอเป็นชั่วโมงถึงจะติด / เครื่องเร่งไม่ขึ้น เป็นอาการประจำของเครื่องยนต์ตระกูล N

2. เช็คแรงดันรางหัวฉีด เพื่อทดสอบปั๊มคิ๊ก มันจะไม่ทำงานด้วยคับ (อันนี้รองๆๆลงมา )

3.มอเตอร์สตาร์ท ทดสอบด้วย

4.เช็คแรงดันแบตเตอรี่

ออฟไลน์ Regal

• ชั่วโมงขับห้าหมื่นไมล์
  • Rubinschwarz & Black sapphire Metalic 320d
1.เซนเซอร์เพลาข้อเหวี่ยง crank shaft sensor อยู่ใต้ท่อร่วมไอดี ติดกับฟรายวีล ซึ่งต่อกับเกียร์

อาการร้อนแล้วดับ เย็นแล้วตืด บางครั้งรอเป็นชั่วโมงถึงจะติด / เครื่องเร่งไม่ขึ้น เป็นอาการประจำของเครื่องยนต์ตระกูล N

2. เช็คแรงดันรางหัวฉีด เพื่อทดสอบปั๊มคิ๊ก มันจะไม่ทำงานด้วยคับ (อันนี้รองๆๆลงมา )

อาการใหม่มาอีกแล้ว ชักเสียวๆ... :shocked:
ปัจจุบันมีเท่าไหร่ อนาคตอันใกล้ต้องมากกว่า!!!

ออฟไลน์ pop2003

• ชั่วโมงขับหนึ่งหมื่นไมล์
  • "..Make Love - No War - Ride BMW.."

อาการใหม่มาอีกแล้ว ชักเสียวๆ... :shocked:

::'( ข้อมูลเยอะดีจัง ขอบคุณคับ
'Think Good & Thank God'

ออฟไลน์ estae

• *
ขอโทษที่มารายงานความคืบหน้าช้าครับ 

อาการทั้งหมดหายสนิทแล้ว *ทดลองใช้มา 2-3 วันแล้วครับ*

ผลมาจากแค่ Battery รถผมเริ่มอ่อนแล้วล่ะครับ เลยมีอาการตามที่ถามไปกระทู้ข้างต้น

รอบผมนี้ปล่อยจนซะ แบตหมดสนิท แบบหมดเกลี้ยงจริงๆ (คือผมจอดทิ้งไว้ 1 อาทิตย์ ไปพักผ่อนช่วงสงกรานต์)

พอกลับมาถึงบ้าน เสียบกุญแจรถ เหยียบเบรค กดปุ่ม Start > รถเงียบสนิทครับ เอากุญแจออกก็ไม่ได้ด้วย

เลยตัดสินใจโทรหาพี่โกสิท -ช่างที่ทำ bmw แถวๆระแวกบ้านผมครับ- แกบอกแบตน่าจะหมดแน่ๆ

ผมเลยไปรับแก ให้แกมาช่วยเปลี่ยน Battery ที่บ้านเลย

แบตที่เลือกใช้ ยี่ห้อ Bolliden เพราะได้ข้อมูลจากเว็บนี้หล่ะครับ

พอเปลี่ยนแบตแล้ว อย่าลืมต้องตั้ง เวลา กับ วันที่ ด้วยนะครับ

และผมเองเพิ่งจะสังเกต เวลากด Start แล้ว Timing มันรู้สึกได้ว่าไฟแรงกว่ากันเยอะเลย  ::2thmb::

** ปล.รถผมแบตลูกแรกจากศูนย์ปี 2006 เพิ่งจะเปลี่ยนครั้งนี้รอบแรก แบตศูนย์มันทนดีจริงๆ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: April 18, 2014, 21:03:59 โดย estae »

ออฟไลน์ Kittapast

• *
ขอโทษที่มารายงานความคืบหน้าช้าครับ 

อาการทั้งหมดหายสนิทแล้ว *ทดลองใช้มา 2-3 วันแล้วครับ*

ผลมาจากแค่ Battery รถผมเริ่มอ่อนแล้วล่ะครับ เลยมีอาการตามที่ถามไปกระทู้ข้างต้น

รอบผมนี้ปล่อยจนซะ แบตหมดสนิท แบบหมดเกลี้ยงจริงๆ (คือผมจอดทิ้งไว้ 1 อาทิตย์ ไปพักผ่อนช่วงสงกรานต์)

พอกลับมาถึงบ้าน เสียบกุญแจรถ เหยียบเบรค กดปุ่ม Start > รถเงียบสนิทครับ เอากุญแจออกก็ไม่ได้ด้วย

เลยตัดสินใจโทรหาพี่โกสิท -ช่างที่ทำ bmw แถวๆระแวกบ้านผมครับ- แกบอกแบตน่าจะหมดแน่ๆ

ผมเลยไปรับแก ให้แกมาช่วยเปลี่ยน Battery ที่บ้านเลย

แบตที่เลือกใช้ ยี่ห้อ Bolliden เพราะได้ข้อมูลจากเว็บนี้หล่ะครับ

พอเปลี่ยนแบตแล้ว อย่าลืมต้องตั้ง เวลา กับ วันที่ ด้วยนะครับ

และผมเองเพิ่งจะสังเกต เวลากด Start แล้ว Timing มันรู้สึกได้ว่าไฟแรงกว่ากันเยอะเลย  ::2thmb::

** ปล.รถผมแบตลูกแรกจากศูนย์ปี 2006 เพิ่งจะเปลี่ยนครั้งนี้รอบแรก แบตศูนย์มันทนดีจริงๆ 
เปลื่ยนแบตแล้งอย่าลืมลงทะเบียนด้วยน่ะครับE90น่าจะลงที่DMEครับ

ออฟไลน์ sbobetthai

• *
เพิ่งซื้อแบตเตอรี่ใหม่สิ่งนี้จะทำให้ดีขึ้น
เล่นคาสิโนออนไลน์และรับรางวัลใหญ่
sbobet888 การพนันกีฬา
 ^__^